Hvað er rafgreiningarmangan (EMM)? Skilgreining, framleiðsluferli og einkunnaforskriftir
Rafgreiningarmanganmálmur (EMM) er há-hreinleika frummangan - lágmark 99,7% Mn - framleitt með því að leysa upp mangankarbónat málmgrýti í brennisteinssýru, hreinsa lausnina og setja málmmangan á bakskaut í rafgreiningarfrumu. Það er ekki járnblendi, ekki díoxíð og ekki blönduð vara. Það er hreinasta viðskiptaform manganmálms sem völ er á og það er efnisöflunarstjórar sem tilgreina þegar óhreinindaeftirlit skiptir meira máli en hrákostnaður á hvert tonn.
Helstu veitingar
EMM er frumefni mangan málmur (meira en eða jafnt og 99,7% Mn)- ekki efnasamband, ekki málmblöndur, ekki rafgreiningarmangandíoxíð (EMD).
Framleitt með fjögurra-þrepa vatnsmálmvinnsluferli:sýruútskolun → efnahreinsun → þind-rafvinnsla frumna → bakskautsfjarlægð.
Staðlað einkunnir (Mn99.7 / Mn99.8 / Mn99.9)eru skilgreind með lágmarks Mn innihaldi og hámarks óhreinindum fyrir C, S, P, Fe, Si og Se.
Aðal-endanotkun miðað við rúmmál er stálframleiðsla- sérstaklega 200-röð ryðfríu stáli þar sem mangan kemur að hluta í stað nikkels - þar á eftir koma álblöndur, rafeindatækni og forefni rafhlöðu.
Líkamlegt form er venjulega óreglulegar flögur(1–3 mm þykkt), fæst í 1.000 kg stórum pokum. Einnig er hægt að fá duft- og kubbaform.

Þarftu EMM tilboð með fullum forskriftum?
Segðu okkur markmiðseinkunn þína, óhreinindamörk, flögustærð og pöntunarmagn. Við munum skila-tryggðri tilboði innan eins virkra dags.
Netfang:market@zanewmetal.com· WhatsApp: +86 155 1882 4805
1. Hvað er rafgreiningarmangan í raun og veru
Electrolytic Manganese Metal (EMM) is a cathode product - pure manganese deposited on cathode plates from an aqueous manganese sulfate–ammonium sulfate electrolyte under direct current. The resulting deposit is a brittle, silver-gray metallic layer that is mechanically stripped, washed, dried, and packaged. The final product is >99,7% mangan miðað við þyngd, en restin samanstendur af stýrðum snefilóhreinindum.
Þetta aðgreinir EMM frá öllum öðrum-manganefnum í járnblendi aðfangakeðjunni:
EMM ≠ Ferrómangan (FeMn).FeMn er ofnafurð sem inniheldur 65–80% Mn, en afgangurinn er járn, kolefni (allt að 8% í háum-kolefnisflokkum), sílikon og fosfór. FeMn er framleitt með kolvetnislækkun í ljósbogaofni. EMM er framleitt með rafgreiningu og inniheldur ekkert járn sem er viljandi bætt við.
EMM ≠ Rafgreiningarmangandíoxíð (EMD).EMD er MnO₂ - mangan(IV) oxíð - sem sest út áskautaf annarri gerð frumu. EMD inniheldur um það bil 60–63% Mn miðað við þyngd og er notað í bakskaut rafgeyma. EMM er málmkennt Mn sem sest ábakskautog er notað í málmvinnslu.
EMM ≠ Kísilmangan (SiMn).SiMn er önnur járnblendi í ofni (Mn + Si + Fe + C), aðallega notað til afoxunar í stálframleiðslu.
Skammstöfun iðnaðarins erEMM. Hugtakið „EM“ kemur stundum fyrir í óformlegu samhengi en er ó-staðlað og getur valdið ruglingi við EMD. Í þessari grein og í öllum ZhenAn skjölum notum við eingöngu EMM.
2. Hvernig EMM er búið til: vatnsmálmvinnsluferlið
EMM framleiðsla er fjögurra-þrep vatnsmálmvinnsluröð. Sérhvert stig hefur áhrif á endanlega hreinleika og líkamlega gæði málmsins. Eftirfarandi lýsing endurspeglar ríkjandi viðskiptaleið í Kína - stærsta EMM-framleiðandi land heims - sem notar mangankarbónat (rhodochrosite) málmgrýti sem hráefni.
Stig 1 - sýruskolun
Mangan karbónat málmgrýti (MnCO₃, venjulega 18–22% Mn) er mulið, malað og hvarf við brennisteinssýru í hrærðum útskolunargeymum. Hvarfið - MnCO₃ + H₂SO₄ → MnSO₄ + CO₂ + H₂O - leysir upp mangan sem mangansúlfat en skilur eftir sig flestar kísilgrængar sem fastar leifar. Oxíðgrýti (undirstaða MnO₂-) krefjast fyrri afoxunarbrennsluþreps til að breyta óleysanlegu Mn(IV) í leysanlegt Mn(II) fyrir útskolun. Útskolunargreyið er þykkt og síað til að aðskilja þungaða lausnina frá skottinu.
Stig 2 - Lausnhreinsun
Hrá mangansúlfatlausnin inniheldur uppleyst járn, ál, þungmálma (Cu, Co, Ni, Zn) og alkalíska -jarðmálma (Ca, Mg). Fjölþrepa hreinsun fjarlægir þetta: í fyrsta lagi, pH-stilling með ammoníaki eða kalki fellur út járn og ál sem hýdroxíð; í öðru lagi, súlfíðútfelling (með því að nota ammóníumsúlfíð eða baríumsúlfíð) fjarlægir þungmálma; í þriðja lagi dregur flúor- eða karbónatmeðferð úr kalsíum og magnesíum. Eftir hvert stig er lausnin síuð. Markmiðið er tær, óhreinindi-magn MnSO₄ lausn sem hentar fyrir rafgreiningu.
Stig 3 - Rafgreining (rafvinnsla)
Hreinsaða lausnin er færð inn í þind rafgreiningarfrumur. Ammóníumsúlfati ((NH₄)₂SO4) er bætt við sem stuðningssalta til að bæta leiðni og jafna pH. Lítið magn af selendíoxíði (SeO₂) eða brennisteinsdíoxíði (SO₂) er bætt við sem útfellingaraukefni - án þess, straumnýtni lækkar verulega og bakskautsútfellingin verður ójöfn. Jafnstraumur er beitt: Manganjónir (Mn²⁺) eru minnkaðar í málmmangan við bakskautið (ryðfríu stáli eða títanplötu), en súrefni þróast við forskautið í blý-blendi. Þindið kemur í veg fyrir endur-oxun á manganútfellingunni. Dæmigerð notkunarskilyrði: 35–42 gráður, bakskautstraumsþéttleiki 350–450 A/m², frumuspenna 4,5–5,5 V.
Stig 4 - Uppskera, þvottur og pökkun
Eftir 18–24 klukkustunda útfellingu eru bakskautsplöturnar fjarlægðar úr frumunum. Manganmálmlagið (venjulega 1–3 mm þykkt) er vélrænt fjarlægt - sem gefur af sér óreglulegar flögur með einni sléttri hlið (bakskautshlið) og einni grófri, dendritic hlið (vaxtarhlið). Flögurnar eru þvegnar með heitu vatni til að fjarlægja saltaleifar, þurrkaðar og annað hvort pakkaðar beint eða malaðar í duft (100–325 möskva) allt eftir pöntunarforskrift. Staðlaðar umbúðir eru 1.000 kg ofnir pólýprópýlen stórpokar með raka-þéttum innri fóðrum. Stáltrommur eru fáanlegar fyrir fínt duft.
Selen-aukefnaleiðin er áfram ríkjandi viðskiptavenja vegna áreiðanlegrar straumnýtni (venjulega 65–75%). Hins vegar er selen-frítt EMM - framleitt með SO₂- eða lífrænum aukefnakerfum - rótgróin sessvara fyrir viðskiptavini sem þurfa hverfandi selenleifar, einkum rafhlöðu-efnisframleiðendur og hágæða málmblendiframleiðendur.
3. Hreinleikastig og efnafræðilegar upplýsingar
EMM er selt eftir bekk, þar sem einkunnaheitið miðlarlágmarkimangan innihald. Kínverski iðnaðarstaðalinn YB/T 051-2003 skilgreinir ramma með fjórum einkunnum. Í alþjóðaviðskiptum eru þrjár raunverulegar markaðsgráður ráðandi. Taflan hér að neðan tekur saman þau óhreinindaþak sem innkaupastjóri ætti að vísa til þegar hann skrifar forskrift.
| Einkunn | Mn (mín.%) | C (hámark %) | S (hámark %) | P (hámark %) | Fe + Si + Se (hámarks%) | Dæmigert notkun |
|---|---|---|---|---|---|---|
| Mn99,7 | 99.7 | 0.04 | 0.05 | 0.005 | 0.205 | Almenn stálframleiðsla, 200-röð ryðfrítt, steypa |
| Mn99,8 | 99.8 | 0.03 | 0.04 | 0.005 | 0.15 | Sérmálmblöndur, rafeindatækni, segulmagnaðir efni |
| Mn99,9(mikill hreinleiki) | 99.9 | 0.02 | 0.03 | 0.003 | 0.08 | Forveri-rafhlöðu, geimblöndur |
Tafla 1. EMM einkunnaforskriftir byggðar á Argus stöðluðum matsbreytum og úrskurði bandaríska tollgæslunnar NY N275627. Einstakar framleiðendur geta verið strangari. Fyrir selen-lausar einkunnir er Se innihald venjulega minna en eða jafnt og 0,001% og má tilgreina sérstaklega. Kínverski iðnaðarstaðalinn YB/T 051-2003 skilgreinir einkunnaramma sem notuð er innanlands.
Í innkaupaskyni er mikilvægasta forskriftinekkifyrirsögnin Mn prósenta - það er óhreinindaþakið fyrir þáttinn sem skiptir mestu máli í ferlinu þínu. Ryðfrítt stálmylla getur þolað venjulega brennisteini en þarf þétt kolefni; álframleiðandi gæti þurft lítið járn; rafhlaða-efnishreinsun gæti þurft bæði lítið selen og lítið fosfór. Tilgreindu alltaf þá þætti sem þú þarft að stjórna, ekki bara Mn lágmarkið.
4. Lykilforrit í atvinnugreinum
EMM neysla er knúin áfram af fjórum aðal-endanotkunarhlutum, sem taldir eru upp hér að neðan í áætlaðri röð eftir heildarmagni.
| Umsókn | Hvernig EMM er notað | Hvers vegna EMM yfir FeMn |
|---|---|---|
| 200-Series ryðfríu stáli | Bætt við bræðsluna sem austenít stabilizer og nikkel staðgengill. Einkunnir eins og AISI 201 og 202 innihalda 5,5–7,5% Mn. | Lágt kolefnis- og fosfórmagn kemur í veg fyrir næmingu og -kornamörk. FeMn myndi kynna of mikið kolefni fyrir þessar einkunnir. |
| 300-Series & Specialty Ryðfrítt stál | Notað við lægri íblöndunarhraða (1–2% Mn) sem afoxunarefni, brennisteinshreinsiefni og styrkleikabætandi í 304, 316 og tvíhliða flokkum. | Óhreinindaeftirlit. EMM bætir við mangani án þess að bæta einnig við kolefni, fosfór eða sílikoni - sem hvert um sig hefur þétt forskriftarþak í 300-röð flokkum. |
| Álblöndur (3xxx röð) | Bætt við ál til að framleiða Al-Mn málmblöndur (AA3003, AA3004, AA3105) sem notuð eru í drykkjardósir, varmaskipta og bílaplötur. Dæmigert Mn innihald: 1,0–1,5%. | Járn er stjórnað óhreinindi í álblöndur. EMM kynnir minna járn en FeMn fyrir hverja einingu af mangani, sem varðveitir tæringarþol og mótunarhæfni málmblöndunnar. |
| Rafhlaða-Mangansúlfat (HPMSM) | EMM er leyst upp í brennisteinssýru til að framleiða há-hreinleika mangansúlfat einhýdrat (MnSO₄·H₂O), undanfara NCM (nikkel-kóbalt-mangans) litíum-jónarafhlöðubakskauta. | EMM veitir hreinni upplausnarefni en mangangrýti, sem dregur úr hreinsunarbyrðinni. Selen-frítt og há-hreinleika (Mn99.9) einkunnir eru æskilegar fyrir þessa leið. |
| Segulefni (Mn₃O₄ / Ferrít) | EMM er milliefni til að framleiða trímangan tetraoxíð (Mn₃O₄), sem er notað til að framleiða mjúka ferrítkjarna fyrir inductors, spenni og EMI bælingu. | Stöðugt óhreinindasnið. Snefilmálmar eins og Co, Ni og Cu hafa áhrif á ferrít segulmagnaðir eiginleikar; EMM veitir þrönga, endurtekanlega forskrift. |
Tafla 2. Aðal EMM umsóknir. Hlutfallslegt magn áætlana byggt á IMnI og viðskiptagögnum iðnaðarins. 200-röð ryðfríu stáli hluti stendur fyrir stærsta hluta af alþjóðlegri EMM neyslu.
5. EMM vs. Ferromanganese vs. EMD: A Side-by-Side Comparison
Ein algengasta uppspretta ruglings í manganöflun er greinarmunurinn á EMM, ferrómangani og rafgreiningarmangandíoxíði. Taflan hér að neðan veitir tilvísun sem kaupandi getur notað til að sannreyna að hann sé að panta rétt efni.
| Eign | EMM | HC FeMn | EMD |
|---|---|---|---|
| Efnafræðileg auðkenni | Elemental Mn málmur | Fe–Mn–C álfelgur | MnO₂ (mangandíoxíð) |
| Mn innihald (wt%) | Meira en eða jafnt og 99,7% | 65–78% | ~60–63% (Mn grundvöllur) |
| Framleiðsluaðferð | Vatnsmálmvinnslu rafvinnsla | Bogaofn á kafi (kolvetnislækkun) | Rafskautsútfelling frá MnSO₄ |
| Helstu óhreinindi | C, S, P, Fe, Si, Se (hvert minna en eða jafnt og 0,05%) | C (minna en eða jafnt og 8%), Si (minna en eða jafnt og 2%), P (minna en eða jafnt og 0,30%) | Súlfat, raki, þungmálmar |
| Líkamlegt form | Flögur, duft, brikettar | Moli, fínefni, kubbar | Svart duft |
| Aðalmarkaður | Stálsmíði, málmblöndur, rafhlöður | Kolefnisstál, steypa | Þurrkaðu-rafhlöðubakskaut |
| U.þ.b. verðálag (á Mn einingu) | 3–5× á móti HC FeMn | Grunnlína | Mismunandi markaður - ekki beint samanburðarhæfur |
Tafla 3. Samanburður á þremur manganefnum sem oftast er ruglað saman við innkaup. HC FeMn=hár-kolefnisferrómangan. Verðafstæði er leiðbeinandi frá og með byrjun árs 2026 og er mismunandi eftir markaðsaðstæðum.
Ákvörðunarreglan er einföld: ef ferlið þitt getur tekið við 6–8% kolefnis og 15–25% járns ásamt manganinu, þá er ferrómangan lægri-kostnaðurinn. Ef málmblöndunarforskriftin þín bannar þessa þætti er EMM tæknikrafan - ekki aukagjaldsvalkostur, heldur eini valkosturinn.
6. Líkamlegt form og framboðssnið
EMM er fáanlegt á þremur líkamlegum sniðum, sem hvert um sig hentar mismunandi meðhöndlunar- og fóðrunarkerfum.
Flögur (staðlaðar).Óreglulegar málmflögur, um það bil 1–3 mm þykkar og 10–50 mm í þvermál. Eitt andlitið er slétt (bakskautið-snertihliðin); hin er gróf og dendritic (vaxtarhliðin). Flögur eru formið sem framleitt er beint með rafgreiningarferlinu og standa fyrir meginhluta framboðs í atvinnuskyni. Þau eru hentug fyrir beina hleðslu í ofni og álblöndur.
Duft (100–325 möskva).Flögur malaðar og sigtaðar að stýrðri kornastærð. Notað í duftmálmvinnslu, suðu rafskautshúð og efnasmíði þar sem þörf er á hraðri upplausn. Fínni möskvastærðir bjóða upp á hraðari upplausn en auka kröfur um meðhöndlun ryks-.
Brikettar.Flögur eða duft þjappað saman í einsleit form (venjulega kodda-laga, 30–60 mm). Brikettar draga úr rykmyndun við hleðslu ofnsins og bæta samkvæmni í fóðrun í sjálfvirkum kerfum. Tilgreina skal þéttleika og bindiefni ef þörf er á kubba.
Staðlaðar umbúðir eru 1.000 kg ofnir pólýprópýlen lausapokar með innri pólýetýlenfóðri. Stáltunnur (200 L) eru notaðar fyrir fínt duft eða fyrir sendingar þar sem rakavörn er mikilvæg. Bretti og skreppa-umbúðir eru notaðar fyrir gámaflutninga á sjó.
Algengar spurningar
Hver er munurinn á EMM og ferrómangani?
EMM er hreinn manganmálmur (meira en eða jafnt og 99,7% Mn) framleiddur með rafgreiningu. Ferrómangan (FeMn) er járnblendi sem inniheldur 65–80% Mn auk járns, kolefnis og sílikons, framleitt í ljósbogaofnum. EMM er valið þegar þörf er á nákvæmri stjórn á óhreinindum -, sérstaklega kolefni, fosfór og brennisteini -, eins og í 300-röð ryðfríu stáli eða álblöndur. FeMn er notað þar sem járninnihald er ásættanlegt og kostnaður er aðalatriðið, svo sem við afoxun kolefnisstáls. EMM er venjulega 3–5× dýrara á Mn einingu en kolefnisríkt FeMn.
Er rafgreiningarmangan það sama og rafgreiningarmangandíoxíð (EMD)?
Nei. Þetta eru efnafræðilega og virkni ólík efni. EMM (electrolytic manganese metal) er frumefni manganmálms - efnatákn Mn - með hreinleika sem er meiri en eða jafnt og 99,7%. EMD (raflausn mangandíoxíð) er mangandíoxíð - efnaformúla MnO₂ - með Mn innihald um 60–63%. EMD er rafskautavara sem er nánast eingöngu notuð í þurr-rafhlöðubakskaut (basískt, litíum, sink-kolefni). EMM er bakskautsvara sem notuð er sem málmblöndur í stálframleiðslu og ó-járnmálmvinnslu. Þau eru framleidd í mismunandi gerðum rafgreiningarfrumna og þjóna gjörólíkum aðfangakeðjum.
Hvað þýða staðlaðar EMM einkunnir (Mn99.7, Mn99.8, Mn99.9)?
Einkunnaheitið vísar til lágmarks manganinnihalds miðað við þyngd. Mn99.7 tryggir meira en eða jafnt og 99,7% Mn með óhreinindum (C, S, P, Fe, Si, Se) samtals minna en eða jafnt og 0,3%. Mn99.8 tryggir meira en eða jafnt og 99.8% Mn, venjulega með þéttari kolefnis (Minna en eða jafnt og 0.03%) og brennisteini (Minna en eða jafnt og 0.04%) mörkum. Mn99.9 er hæsta hreinleikastigið (Stærra en eða jafnt og 99.9% Mn) og er oft selenlaust-; það er valið fyrir rafhlöðuforrit-og rafeindatækni. Sértæk óhreinindaþak fer eftir viðeigandi staðli - YB/T 051-2003 í Kína skilgreinir einkunnaramma.
Af hverju er selen notað í EMM framleiðslu og eru selen-lausir valkostir?
Seleníumdíoxíði (SeO₂) er bætt við raflausnina sem útfellingarhjálp - það bætir straumafköst og framleiðir sléttari bakskautsútfellingu. Án aukefnis er manganútfelling óhagkvæm og bakskautyfirborðið er ójafnt. Selenið verður snefilóhreinindi í endanlegum málmi (venjulega<0.10% Se). For battery-grade and high-purity applications where selenium is undesirable, producers use alternative additives such as sulfur dioxide (SO₂) or organic compounds. Selenium-free EMM is available at a price premium and ZhenAn can supply both standard and low-Se grades on request.
Í hvaða formi er EMM venjulega afhent?
EMM er oftast afhent sem óreglulegar flögur (1–3 mm á þykkt, 10–50 mm í þvermál) - formið sem fæst beint eftir að bakskautsaflinn er fjarlægður. Önnur hliðin er slétt (snertiflet bakskautsins); hitt hefur kristallaða, dendritic áferð. Önnur fáanleg form eru duft (100–325 möskva) malað úr flögum til duftmálmvinnslu og efnafræðilegra nota, og kubba fyrir sjálfvirka ofnafóðrun. Staðlaðar umbúðir eru 1.000 kg stórar pokar eða stáltunnur með raka-þéttum innri fóðrum.
Býður ZhenAn upp á prófun þriðja-aðila fyrir EMM sendingar?
Já. Hverri sendingu getur fylgt verksmiðjuprófunarvottorð (MTC) sem sýnir raunverulega efnagreiningu fyrir Mn, C, S, P, Fe, Si og Se. ZhenAn sér einnig um óháða skoðun þriðja aðila- í gegnum SGS, Bureau Veritas eða CCIC að beiðni kaupanda. Upprunavottorð og ISO 9001:2015 samræmisskjöl fylgja hverri pöntun.

Heimild EMM beint frá ZhenAn
Tilgreindu einkunn þína (Mn99.7 / Mn99.8 / Mn99.9), flögustærð eða duftmöskva, val á umbúðum og markrúmmál. Við munum skila tilboði með breytum fyrir prófunarvottorð innan 24 klukkustunda.
Netfang:market@zanewmetal.com· WhatsApp: +86 155 1882 4805
Heimildir
International Manganese Institute (IMnI) - „Electrolytic Manganese Metal (EMM).“ https://www.manganese.org/en/electrolytic-mangan-málmur-emm (sótt 2026-08-06)
Argus Media - „Argus Non-Ferrous Markets Methodology,“ EMM Flake 99,7% Mn forskriftarfæribreytur. https://www.argusmedia.com/en/methodology (sótt 2026-08-06)
Bandarísk toll- og landamæravernd - úrskurður NY N275627, tollflokkun á raflýsandi manganflögum. https://www.customsmobile.com/rulings/docview?doc_id=NY N275627 (sótt 2026-08-06)
Lu, J. o.fl. (2016) - "Rafgreiningarmanganmálmframleiðsla úr mangankarbónatútfelli,"Vatnsmálmvinnsla, 161, 45–53. https://www.sciencedirect.com/science/article/abs/pii/S0304386X16300111 (sótt 2026-08-06)
LSFerroalloy - "Electrolytic Manganese Metal (EMM): Tæknilegt yfirlit, hreinsun og iðnaðarnotkun." https://www.lsalloy.com/news/electrolytic-mangan-málmur-emm-guide.html (sótt 2026-08-06)
USGS steinefnaupplýsingar - „Manganese Statistics and Information,“ árlegar úttektir 2021–2026. https://www.usgs.gov/centers/national-minerals-upplýsingar-center/mangan-tölfræði-og-upplýsingar (sótt 2026-08-06)
Argonne National Laboratory - "Update of the Manganese Pathway in GREET 2021." https://greet.anl.gov/files/mn_update_2021 (sótt 2026-08-06)
Allar einkunnaforskriftir, óhreinindamörk og framleiðsluupplýsingar voru sannreyndar gegn tilvitnuðum heimildum frá og með 6. ágúst 2026. Kínverski staðallinn YB/T 051-2003 er vísað til sem innlenda einkunnaramma; alþjóðleg viðskipti forskriftir fylgja Argus og tollabreytum. Ef þú finnur villu í þessu skjali skaltu hafa samband við okkur svo við getum gefið út leiðréttingu.





