Ferróvanadín er aðalblendi sem flytur vanadíum í stál og inn í títan-álblendi og það er venjulega verslað sem járnblendi sem inniheldur á milli 35% og 85% vanadíum. Viðskiptalegt mikilvægi þess hvílir á þröngum vélbúnaði: Lítil vanadíumviðbót eykur styrk, seigleika og slitþol án þess að tap á sveigjanleika sem þyngri málmblöndur myndi valda. Fyrir stálframleiðendur þýðir það minna magn af stáli fyrir sömu burðargetu-.
Einkunnatilnefningar og samsetningarmörk
Ferrovanadium er tilgreint af vanadíumsviði auk lofta á áli, fosfór, sílikon og kolefni, og A og B viðskeyti merkja strangari eða lausari óhreinindastjórnun. Algengar viðskiptaeinkunnir eru teknar saman hér að neðan.
| Einkunn | V (%) | Al (%) | P (%) | Si (%) | C (%) |
|---|---|---|---|---|---|
| FeV40-A | 38-45 | 1.5 | 0.09 | 2.00 | 0.60 |
| FeV40-B | 38-45 | 2.0 | 0.15 | 3.00 | 0.80 |
| FeV50-A | 48-55 | 1.5 | 0.07 | 2.00 | 0.40 |
| FeV50-B | 48-55 | 2.0 | 0.10 | 2.50 | 0.60 |
| FeV60-A | 58-65 | 1.5 | 0.06 | 2.00 | 0.40 |
| FeV60-B | 58-65 | 2.0 | 0.10 | 2.50 | 0.60 |
| FeV80-A | 78-82 | 1.5 | 0.05 | 1.50 | 0.15 |
| FeV80-B | 78-82 | 2.0 | 0.06 | 1.50 | 0.20 |
Mynstrið er í samræmi: þar sem vanadíuminnihald hækkar úr 40 gráðu í 80 gráðu, herða þolmörk áls, fosfórs og kísils og kolefnismörkin lækka úr 0,60% í 0,15%. ASTM A102 nær yfir ferróvanadíum sem forskriftarflokkafjölskyldu og GB/T 4139-2012 skilgreinir FeV merkingarnar sem sýndar eru hér að ofan, sem er ástæða þess að innkaupapantanir vitna almennt í þetta tvennt saman.
Hvernig vanadíum breytir stáleiginleikum
Vanadíum er aðallega bætt við sem örblendiefni í magni sem mælt er í hundraðahlutum úr prósentum, ekki sem lausu málmblöndur. Við heitvalsingu sameinast vanadíum í fastri lausn kolefni og köfnunarefni til að fella út fínar vanadínkarbónítríð agnir. Þessar agnir festa kornamörk og veita úrkomustyrkingu, þannig að varmavélrænt valsaður hluti getur náð hærri uppskerustyrk án sérstakrar slökkvi-og-temprunarþreps. Í verkfærum og háhraða stáli myndar hærra vanadíuminnihald hörð vanadíumkarbíð sem standast núningi í skurðbrúnum og mótum. Í teinum og þungum byggingarhlutum eykur sama vélbúnaður slitþol og þreytulíf við hringlaga álag.
Notar kolefni að utan og álblendi
Vanadíum myndar einnig málmblöndur með títaníum og áli og þessi efni eru notuð þar sem hlutfall stífleika-til-þyngdar skiptir máli, einkum í mannvirkjum í geimferðum og í fjöðrun bifreiða og vélaríhlutum. Vanadíumpentoxíðflögur eru andstreymis hráefni til framleiðslu ferróvanadíums og er sérstaklega neytt í hvata og í vanadíum redoxflæðisrafhlöðum, þar sem geta vanadíns til að vera til í fjórum stöðugum oxunarástandum gerir kleift að geyma orku í fljótandi raflausnum. Þessi rafefnafræðilega leið er enn að þróast miðað við eftirspurn eftir stálframleiðslu, en hún bætir við annarri, sjálfstæðri eftirspurnarrás fyrir sama hráefni.
Gátlisti kaupanda fyrir Ferrovanadium vörur
Vanadíuminnihald er verðbreytan, þannig að vottorðið verður að tilgreina vanadíumprófun frá nafngreindri greiningaraðferð frekar en nafnmerki. Ál er næstmest skoðaður þáttur, vegna þess að ál sem borið er inn í sleifina hefur áhrif á afoxunaraðferðir og getur skapað innfellingar í hreinum stálflokkum. Fosfór- og sílikonloft skipta mestu máli fyrir kald-myndaðar og dregnar vörur. Á efnislegu hliðinni ættu kaupendur að staðfesta dreifingu klumpstærðar, frelsi frá sektum og rakainnihaldi og ættu að samþykkja fyrirfram hvaða stærðarhluti er ásættanlegt fyrir hleðslukerfi þeirra. Ef vanadíuminnihald raunverulegs hlutar er tekið saman við verðið frekar en að bera saman aðalverð á milli flokka kemur venjulega í ljós að hærri vanadíumeinkunn er ódýrari fyrir hverja afhenta vanadíumeiningu.
Algengar spurningar
Q:Hvaða vanadíuminnihald inniheldur ferróvanadín venjulega?
A: Ferróvanadíum í atvinnuskyni ber á milli 35% og 85% vanadíum, þar sem 40, 50, 60 og 80 flokkar fjölskyldur dekka flestar eftirspurn eftir stálframleiðslu.
Q:Hver er munurinn á A og B gæðaeinkunnum?
A: A flokkarnir nota strangari óhreinindamörk - til dæmis leyfir FeV80-A 1,5% Al, 0,05% P og 0,15% C, en FeV80-B leyfir 2,0% Al, 0,06% P og 0,20% C.
Q:Hvaða staðlar skilgreina ferróvanadíum einkunnir?
A: ASTM A102 nær yfir ferróvanadíum flokkafjölskylduna og GB/T 4139-2012 skilgreinir FeV40, FeV50, FeV60 og FeV80 merkingar ásamt A og B óhreinindaflokkum þeirra.
Q:Hversu miklu vanadíum er bætt við stál?
A: Í örblanduðu burðar- og járnbrautarstáli er viðbótin mæld í hundraðasta hluta úr prósentum; það virkar með vanadíumkarbónítríði útfellingu frekar en með lausu málmblöndu.
Q:Af hverju skiptir álinnihald máli við kaup á ferróvanadíum?
A: Ál sem fer inn í sleifina hefur áhrif á afoxun og myndun innilokunar, þannig að hreinar-stáltegundir tilgreina þéttari álþak, frá 2,0% niður í 1,5%.
Q:Er ferróvanadín notað utan stálframleiðslu?
A: Já. Vanadíum myndar málmblöndur með títaníum og áli fyrir geim- og bílaíhluti og vanadíumpentoxíðflögur fæða hvata og vanadíum redoxflæðisrafhlöður.

